Nối tiếp sự thành công của các năm trước, cuộc thi “Ý tưởng khởi nghiệp” đã khẳng đinh được tầm quan trọng trong việc khơi dậy tinh thần khởi nghiệp trong học sinh sinh viên, kích thích óc sáng tạo, tư duy năng động, truyền nguồn cảm hứng kinh doanh cho học sinh sinh viên.
Bên cạnh đó giúp học sinh sinh viên có cơ hội trải nghiệm thực tế trong việc lập dự án kinh doanh, từ đó đúc kết những kinh nghiệm, kiến thức về khởi sự doanh nghiệp.
Cuộc thi cũng là dịp tôn vinh những tác giả, các ý tưởng, dự án khởi nghiệp xuất sắc, thúc đẩy khoa học kỹ thuật công nghệ phục vụ đời sống đặc biệt hướng tới đối tượng người cao tuổi , người khuyết tật trong bối cảnh dịch bệnh Covid-19 và trang thái bình thường mới.